Thuốc Acetaminophen – Tác dụng giảm đau, giảm sốt hiệu quả

0 1

Acetaminophen là thuốc gì?

Acetaminophen là thuốc giảm đau và giảm sốt.

Acetaminophen được sử dụng để điều trị nhiều chứng bệnh như nhức đầu, đau cơ, viêm khớp , đau lưng, đau răng, cảm lạnh và sốt .

Trước khi dùng thuốc này

  • Bạn không nên dùng acetaminophen nếu bạn bị dị ứng với nó, hoặc nếu bạn bị bệnh gan nghiêm trọng.
  • Không dùng thuốc này nếu không có lời khuyên của bác sĩ nếu bạn từng bị bệnh gan do rượu (xơ gan) hoặc nếu bạn uống nhiều hơn 3 đồ uống có cồn mỗi ngày. Bạn không thể uống acetaminophen.
  • Nếu bạn đang mang thai thì hãy hỏi ý kiến của bác sĩ trước khi dùng thuốc này.
  • Acetaminophen có thể truyền vào sữa mẹ và có thể gây hại cho trẻ sơ sinh. Hãy tham khảo ý kiến bác sĩ nếu bạn đang cho con bú
  • Trẻ nhỏ hơn 2 tuổi không được uống nếu không có lời khuyên của bác sĩ.

Thông tin quan trọng

Bạn không nên sử dụng thuốc này nếu bạn có bệnh gan nghiêm trọng.

Quá liều acetaminophen có thể gây tổn thương gan hoặc gây tử vong.

Người lớn và thanh thiếu niên nặng ít nhất 110 pound không nên uống hơn 1000 miligam (mg) cùng một lúc, hoặc hơn 4000 mg trong 24 giờ.

Trẻ em dưới 12 tuổi không nên uống quá 5 liều trong 24 giờ, chỉ sử dụng số miligram mỗi liều được khuyến cáo cho cân nặng và tuổi của trẻ. Sử dụng chính xác theo chỉ dẫn trên nhãn.

Tránh dùng các loại thuốc khác có chứa acetaminophen (đôi khi được viết tắt là APAP), hoặc bạn có thể bị quá liều.

Gọi bác sĩ ngay nếu bạn bị buồn nôn, đau dạ dày, ngứa, ăn mất ngon, nước tiểu sẫm màu, phân màu sét, hoặc vàng da (vàng da hoặc mắt).

Ngừng dùng thuốc này và gọi cho bác sĩ của bạn ngay nếu bạn bị đỏ da hoặc phát ban lan ra và gây phồng rộp da.

Tôi nên dùng acetaminophen như thế nào?

Dùng acetaminophen đúng theo chỉ dẫn trên nhãn, hoặc theo chỉ dẫn của bác sĩ. Không sử dụng với lượng lớn hơn hoặc nhỏ hơn hoặc lâu hơn so với khuyến cáo.

Không dùng nhiều thuốc này hơn mức khuyến cáo. Quá liều acetaminophen có thể gây tổn thương gan hoặc gây tử vong.

Người lớn và thanh thiếu niên nặng ít nhất 50 kg: Không dùng hơn 1000 miligam (mg) cùng một lúc. Không dùng nhiều hơn 4000 mg trong 24 giờ.

Trẻ em dưới 12 tuổi: Không uống nhiều hơn 5 liều acetaminophen trong 24 giờ. Chỉ sử dụng số miligam mỗi liều được khuyến cáo cho trọng lượng và tuổi của đứa trẻ. Sử dụng chính xác theo chỉ dẫn trên nhãn.

Tránh dùng các thuốc khác chứa acetaminophen, hoặc bạn có thể bị quá liều.

Nếu bạn đang điều trị một đứa trẻ, sử dụng một dạng acetaminophen ở trẻ em. Chỉ sử dụng ống nhỏ giọt liều hoặc ống tiêm thuốc đặc biệt đi kèm với mẫu trẻ em cụ thể mà bạn đang sử dụng. Cẩn thận làm theo hướng định lượng trên nhãn thuốc.

Đo thuốc dạng lỏng với ống tiêm liều lượng được cung cấp, hoặc với muỗng đo liều đặc biệt hoặc cốc thuốc. Nếu bạn không có dụng cụ đo liều, hãy hỏi dược sỹ của bạn.

Acetaminophen được làm ở trẻ sơ sinh có ở hai nồng độ liều khác nhau, và mỗi nồng độ đi kèm với ống thuốc nhỏ hoặc ống tiêm. Các thiết bị định lượng này không bằng nhau giữa các nồng độ khác nhau. Sử dụng thiết bị sai có thể khiến bạn cho trẻ uống acetaminophen quá liều. Không bao giờ trộn và khớp các thiết bị định lượng giữa các công thức dùng cho trẻ sơ sinh của acetaminophen.

Bạn có thể phải lắc chất lỏng trước mỗi lần sử dụng. Làm theo hướng dẫn trên nhãn thuốc.

Thuốc viên nhai phải được nhai kỹ trước khi nuốt.

Đảm bảo tay của bạn khô khi xử lý thuốc viên ngậm acetaminophen. Đặt viên thuốc trên lưỡi của bạn. Nó sẽ bắt đầu tan ngay. Không nuốt toàn bộ viên. Cho phép nó hòa tan trong miệng bạn mà không nhai.

Để sử dụng viên sủi bọt acetaminophen, giải thể một gói hạt trong ít nhất 4 ounces nước. Khuấy hỗn hợp này và uống tất cả nó ngay. Để đảm bảo bạn nhận được toàn bộ liều, hãy thêm một ít nước vào cùng một ly, xoăn nhẹ nhàng và uống ngay.

Ngừng dùng acetaminophen và gọi cho bác sĩ nếu:

  • bạn vẫn bị sốt sau 3 ngày sử dụng;
  • bạn vẫn bị đau sau 7 ngày sử dụng (hoặc 5 ngày nếu điều trị một đứa trẻ);
  • bạn bị nổi da, đau đầu liên tục, hoặc đỏ hoặc sưng; hoặc là
  • nếu các triệu chứng của bạn trở nên tồi tệ hơn, hoặc nếu bạn có bất kỳ triệu chứng mới.

Thuốc này có thể gây ra những kết quả bất thường với một số xét nghiệm nhất định về đường (đường) trong nước tiểu. Cho bác sĩ biết bạn đang dùng acetaminophen.

Tác dụng phụ

Nhận trợ giúp y tế khẩn cấp nếu bạn có dấu hiệu dị ứng với acetaminophen: phát ban; khó thở; sưng mặt, môi, lưỡi, hoặc họng.

Trong một số ít trường hợp, acetaminophen có thể gây phản ứng da nghiêm trọng có thể gây tử vong. Điều này có thể xảy ra ngay cả khi bạn đã dùng thuốc này trong quá khứ và không có phản ứng. Ngừng dùng thuốc này và gọi cho bác sĩ của bạn ngay nếu bạn bị đỏ da hoặc phát ban lan ra và gây phồng rộp da. Nếu bạn có loại phản ứng này, bạn sẽ không bao giờ lại dùng bất kỳ loại thuốc có chứa acetaminophen.

Ngừng uống acetaminophen và gọi cho bác sĩ ngay nếu bạn:

  • buồn nôn, đau dạ dày, ngứa, chán ăn;
  • nước tiểu đậm, phân bằng đất sét; hoặc là
  • vàng da (vàng da hoặc mắt).

Đây không phải là một danh sách đầy đủ của các tác dụng phụ và những người khác có thể xảy ra. Gọi cho bác sĩ để được tư vấn y tế về tác dụng phụ.

Nên tránh trong khi dùng acetaminophen?

Hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi sử dụng bất kỳ thuốc cảm lạnh, thuốc dị ứng, đau, hoặc thuốc ngủ. Acetaminophen (đôi khi viết tắt là APAP) chứa nhiều trong các loại thuốc kết hợp. Một số sản phẩm với nhau có thể có acetaminophen quá nhiều có thể dẫn đến quá liều gây tử vong. Kiểm tra nhãn để xem thuốc có chứa acetaminophen hoặc APAP. Tránh uống rượu. Nó có thể làm tăng nguy cơ tổn thương gan khi dùng thuốc này.

Các loại thuốc khác sẽ ảnh hưởng đến acetaminophen?

  • Hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ nếu nó an toàn khi sử dụng acetaminophen nếu cũng sử dụng bất kỳ loại thuốc sau đây:
  • Thuốc kháng sinh, kháng nấm, sulfa, ma túy, hoặc thuốc bệnh lao.
  • Thuốc tránh thai hoặc liệu pháp thay thế hormone.
  • Thuốc huyết áp.
  • Thuuốc ung thư.
  • Thuốc hạ cholesterol như Lipitor, Niaspan, Zocor, Phaân, và những loại khác.
  • Thuốc gout hay viêm khớp (bao gồm cả tiêm vàng).
  • Thuốc HIV / AIDS.
  • Thuốc để điều trị rối loạn tâm thần.
  • NSAID như Advil, Aleve, Arthrotec, Cataflam, Celebrex, Indocin, Motrin, Naprosyn Treximet, Voltaren, và những người khác.

Danh sách này không đầy đủ và có thể có các loại thuốc khác có thể tương tác với acetaminophen. Báo cho bác sĩ về tất cả các loại thuốc sử dụng. Điều này bao gồm các sản phẩm theo toa, otc, vitamin và thảo dược. Đừng bắt đầu một loại thuốc mới mà không nói với bác sĩ.

Nguồn: dieutri.vn